[X] Đóng lại
Loading...
kế toán Thiên ưng
KẾ TOÁN THIÊN ƯNG chuyên dạy học thực hành kế toán thuế tổng hợp trên chứng từ thực tế và phần mềm HTKK, Excel, Misa. Là một địa chỉ học kế toán tốt nhất tại Hà Nội và TP HCM
học phí kế toán thiên ưng
học thực hành kế toán tổng hợp
học thực hành kế toán thuế
học thực hành kế toán trên excel
học phần mềm kế toán misa

CÔNG TY KẾ TOÁN THIÊN ƯNG dạy học kế toán thực hành thực tế

kế toán thiên ưng tuyển dụng

Mẫu chứng từ Tài sản cố định

Bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ mới nhất


Có bắt buộc phải đăng ký trích khấu hao tài sản cố định? Thời hạn nộp đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ? Kế toán Thiên Ưng xin chia sẻ quy định về đăng ký khấu hao tài sản cố định, mẫu đăng ký trích khấu hao tài sản cố định mới nhất.



Quy định về đăng ký khấu hao TSCĐ mới nhất:

Theo khoản 3, khoản 4 Điều 13 Thông tư số 45/2013/TT-BTC hướng dẫn về phương pháp trích khấu hao tài sản cố định:
 
“3. Doanh nghiệp
tự quyết định phương pháp trích khấu hao, thời gian trích khấu hao TSCĐ theo quy định tại Thông tư này và thông báo với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện.

Xem thêm: Khung thời gian khấu hao TSCĐ


4. Phương pháp trích khấu hao áp dụng cho từng TSCĐ mà doanh nghiệp đã lựa chọnthông báo cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý phải được thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng TSCĐ. Trường hợp đặc biệt cần thay đổi phương pháp trích khấu hao, doanh nghiệp phải giải trình rõ sự thay đổi về cách thức sử dụng TSCĐ để đem lại lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp. Mỗi tài sản cố định chỉ được phép thay đổi một lần phương pháp trích khấu hao trong quá trình sử dụng và phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.”

 ----------------------------------------------------------------


Theo Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC quy định về thuế TNDN:
 
“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
 
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:

Doanh nghiệp
thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao.
    (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng...).
    Hàng năm doanh nghiệp trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh (nếu đáp ứng điều kiện).”

 -----------------------------------------------------------------


Theo Công văn 803/TCT-CS ngày 13 tháng 3 năm 2019 của Tổng cục thuế:
 
"Căn cứ quy định nêu trên, về nguyên tắc doanh nghiệp phải
thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao. Việc xác định khoản khấu hao TSCĐ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN thực hiện theo quy định về trích khấu hao TSCĐpháp luật thuế TNDN hiện hành."


Như vậy:
- Thời hạn nộp đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ là: 
Trước khi thực hiện trích khấu hao TSCĐ -> Doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản gửi cho Chi cục thuế.

- Chi phí khấu hao TSCĐ
được trừ nếu: Doanh nghiệp đã đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế và thực hiện theo quy trên (có hóa đơn, chứng từ đầy đủ; Phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh; Thực hiện trích khấu hao theo khung quy định ...)


Ví dụ:
- Công ty kế toán Thiên Ưng mua TSCĐ ngày 28/5/2020.
- Công ty dự định đưa vào sử dụng ngày 1/6/2020.

-> Như vậy: Cty phải đăng ký trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế
trước ngày 1/6/2020 => Thì chi phí khấu hao mới được đưa vào chi phí được trừ.
-> Việc trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày 1/6/2020 (theo số ngày của tháng) ngày mà công ty hạch toán tăng TSCĐ. -> Chi phí khấu hao TSCĐ được tính vào chi phí được trừ sau khi công ty thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế.

- Trường hợp công ty đăng ký muộn, ví dụ đến ngày 30/6/2020 mới đi đăng ký -> Thì sẽ chỉ đăng ký được từ ngày 1/7/2020 trở đi -> Điều đó có nghĩa là: Chi phí khấu hao TSCĐ được trừ sẽ chỉ được tính từ ngày 1/7/2020 trở đi (tức là sau khi công ty thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế) -> Còn chi phí khấu TSCĐ trước đó chưa đăng ký sẽ bị loại.

 

------------------------------------------------------------------------
 

Mẫu đăng ký trích khấu hao tài sản cố định:

- Dưới đây Kế toán Thiên Ưng xin chia sẻ Mẫu bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ để các bạn tham khảo nhé:

 

Mẫu đăng ký trích khấu hao tài sản cố định


-----------------------------------------------------------------------------------------------------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-----o0o-----
 
ĐĂNG KÝ PHƯƠNG PHÁP KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

 
                   Kính gửi :  CHI CỤC THUẾ QUẬN CẦU GIẤY
 
- Tên đơn vị:
CÔNG TY KẾ TOÁN THIÊN ƯNG
- Địa chỉ trụ sở chính: 181 Xuân thủy, cầu giấy, Hà Nội
- Mã số thuế : 0106084881
 
        Thực hiện theo quy định tại Khoản 3 điều 13 
Thông tư 45/2013/TT-BTC ngày 25/14/2013 của Bộ Tài Chính về ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định.

Nay Công ty kế toán Thiên Ưng đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định với Chi Cục thuế Quận Cầu giấy theo phương pháp khấu hao đường thẳng.

- Tài sản cố định đăng ký trích khấu hao chi tiết dưới đây:


STT Tên tài sản cố định Thời gian trích khấu hao tài sản cố định Bắt đầu trích khấu tài sản cố định
1 Ô tô Toyota Vios 1.5E CVT 6 năm Tháng 9/2020

  Hà Nội, ngày 25 tháng 08 năm 2020
                                                   CÔNG TY KẾ TOÁN THIÊN ƯNG
  (Giám đốc ký tên và đóng dấu)
 


------------------------------------------------------------------------------------------

Tải Mẫu đăng ký trích khấu hao TSCĐ về tại đây:

Tải mẫu đăng ký trích khấu hao tscđ


Trường hợp bạn không tải về được thì làm theo cách sau:
Bước 1: Comment mail vào phần bình luận bên dưới
Bước 2: Gửi yêu cầu vào mail: 
ketoanthienung@gmail.com (Tiêu đề ghi rõ Tài liệu muốn tải)




__________________________________________________


Trường hợp đăng ký khấu hao cho toàn bộ TSCĐ của Công ty:

Dưới đây là trả lời của Cục thuế Hà Nội và HCM, các bạn tham khảo nhé:

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty có số lượng TSCĐ liên tục phát sinh và Công ty chỉ đăng ký áp dụng phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng cho toàn bộ TSCĐ của Công ty thì Công ty chỉ cần đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý một lầntrên thông báo ghi rõ: “
toàn bộ TSCĐ của Công ty phát sinh sau này đều đăng ký thực hiện phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng”.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

(Công văn 8303/CT-TTHT ngày 30/09/2011 của Cục thuế TP. HỒ CHÍ MINH)

-----------------------------------------------------------------------------
 
Câu Hỏi:
Kính gửi Quý Bộ. Công ty tôi mua TSCĐ vào 31/5/2016 và bắt đầu đưa vào sử dụng vào tháng 6, đến đầu tháng 7 Công ty làm mẫu đăng ký phương pháp khấu hao tài sản cố định cho TSCĐ đó. Nội dung đăng ký: thời gian bắt đầu từ tháng 6/2016. Cán bộ thuế 1 cửa nói là phải sửa lại thành: thời gian bắt đầu từ tháng 8/2016, lý do bây giờ em mới đăng ký thì tháng 8 em mới đc trích khấu hao. Như trước đây thì chỉ cần đăng ký phương pháp khấu hao TSCĐ nhưng giờ lại phải đăng ký mỗi lần phát sinh như này. Giả sử doanh nghiệp có nộp muộn tờ khai đăng ký thì vẫn nên để cho doanh nghiệp tự khấu hao theo thời điểm xác định miễn sao phản ánh đúng tình hình kinh doanh của doanh nghiệp là được, sao lại phải nhiều thủ tục hành chính trong khi đang cần giảm thiểu nó đi ạ.
 

Trả lời: (Cục thuế TP Hà Nội trả lời ngày 14/09/2016)

Căn cứ quy định nêu trên, Cục thuế TP Hà Nội hướng dẫn Độc giả theo nguyên tắc sau:

Doanh nghiệp tự quyết định phương pháp trích khấu hao, thời gian trích khấu hao TSCĐ theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định; thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao và phải được thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng TSCĐ.

- Trường hợp Công ty của Độc giả
chưa thông báo với cơ quan thuế phương pháp trích khấu hao cho toàn bộ TSCĐ của công ty, khi mua TSCĐ vào ngày 31/5/2016 và bắt đầu đưa vào sử dụng vào tháng 6/2016, đến tháng 7/2016 công ty mới thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế thì:
    + Việc trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà công ty hạch toán tăng TSCĐ.
    + Chi phí khấu hao TSCĐ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN sau khi công ty thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

- Trường hợp Công ty của Độc giả
đã thông báo với cơ quan thuế phương pháp trích khấu hao cho toàn bộ TSCĐ của công ty, khi mua TSCĐ phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp vẫn trích khấu hao theo phương pháp đã đăng ký thì không phải đăng ký lại với cơ quan thuế nữa.

Nếu còn vướng mắc, đề nghị Độc giả liên hệ với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được giải đáp cụ thể.

(Trích nguồn: mof.gov.vn)

---------------------------------------------------------------------------------------
 

học phí kế toán thiên ưng
Xem thêm

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG ĐỊA CHỈ CÁC CƠ SỞ HỌC
Hotline: Mr Nam:
                 0984. 322. 539
                 0963. 133. 042
Địa chỉ tại Hà Nội:

1. Cơ sở Cầu Giấy:
 Lô B11 
(Sau Tòa nhà Richland) - Số 9A - Ngõ 181 (Bên cạnh tòa nhà HITC) - Đường Xuân Thủy, Q. Cầu giấy, Hà Nội
Email: ketoanthienung@gmail.com 2. Cơ sở Định Công: Phòng H15 (Tầng 15) - Toà A - Chung cư 96 Định Công - Số 96 Đường Định Công - Thanh xuân - Hà Nội.
(Từ ngoài đường Giải phóng đi vào khoảng 100m, gần Cầu Định Công) 

Website: ketoanthienung.net
3. Cơ sở Thanh Xuân: Phòng 3A – Chung cư 39 - Số 19 Nguyễn Trãi,  Thanh Xuân
(Giữa Ngã Tư Sở – Giao cắt giữa Nguyễn Trãi và Trường Chinh).
  4. Cơ sở Long Biên: Phòng 501 - Nhà B13 - Ngõ 461 Nguyễn Văn Linh, Sài Đồng, Long Biên
(Gần chi cục thuế Quận Long Biên - Đường 5)
  5. Cơ sở Hà Đông: Phòng 602 - Tầng 6, Toà nhà Ellipse Tower 110 Trần Phú, Mộ Lao, Hà Đông
(Bên cạnh cây xăng Công ty xe khách Hà Tây - Ngay mặt đường Trần phú)
   
  Địa chỉ tại Hồ Chí Minh:

6. Cơ sở Quận 3: Phòng 0.03 Tầng lửng - Chung cư Green Building số 540/1 - Đường cách mạng tháng 8, Phường 11, Quận 3, TP. HCM
(Đối diện Công viên Lệ thị Riêng)
  7. Cơ sở Q. Thủ Đức - HCMTầng lửng, Tòa nhà World Star Số 75/1 Đường số 23, P. Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh
(Cách Gigamall khoảng 500m - Đi từ Phạm văn Đồng vào khoảng 300m đến Bách hóa Xanh thì rẽ trái)
Bản quyền thuộc về: Kế toán Thiên Ưng  DMCA.com Công ty kế toán Thiên Ưng
 
Học phí kế toán thiên ưng