[X] Đóng lại
Loading...
kế toán Thiên ưng
KẾ TOÁN THIÊN ƯNG chuyên dạy học thực hành kế toán thuế tổng hợp trên chứng từ thực tế và phần mềm HTKK, Excel, Misa. Là một địa chỉ học kế toán tốt nhất tại Hà Nội
học phí kế toán thiên ưng
học thực hành kế toán tổng hợp
học thực hành kế toán thuế
học thực hành kế toán trên excel
học phần mềm kế toán misa

CÔNG TY KẾ TOÁN THIÊN ƯNG dạy học kế toán thực hành thực tế

kế toán thiên ưng tuyển dụng

Kế toán thuế cần lưu ý

Xuất hóa đơn khi bị đóng Mã số thuế, cưỡng chế


Khi Công ty bị đóng mã số thuế có được xuất hóa đơn? Nếu xuất hóa đơn khi bị cưỡng chế, bị đóng mã số thuế có bị phạt không? Cách xử lý như thế nào? Kế toán Thiên Ưng xin trính các văn bản quy định về việc đó:



- Việc DN bị đóng mã số thuế, bị cưỡng chế thì có 1 số lý do như sau: Chuyển địa điểm kinh doanh không thông báo với cơ quan thuế. Quá thời hạn nộp tờ khai và nộp thuế, sau 3 lần cơ quan thuế gửi thông báo không thấy phản hồi …

 -------------------------------------------------------------------
 
1. Bị đóng mã số thuế có được xuất hóa đơn không?
 

Theo điều 22 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: Việc Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp cụ thể như sau:
 
"Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng.
- Hóa đơn giả là hóa đơn được in hoặc khởi tạo theo mẫu hóa đơn đã được phát hành của tổ chức, cá nhân khác hoặc in, khởi tạo trùng số của cùng một ký hiệu hóa đơn.
- Hóa đơn chưa có giá trị sử dụng là hóa đơn đã được tạo theo hướng dẫn tại Thông tư này, nhưng chưa hoàn thành việc thông báo phát hành.
- Hóa đơn hết giá trị sử dụng là hóa đơn đã làm đủ thủ tục phát hành nhưng tổ chức, cá nhân phát hành thông báo không tiếp tục sử dụng nữa; các loại hóa đơn bị mất sau khi đã thông báo phát hành được tổ chức, cá nhân phát hành báo mất với cơ quan thuế quản lý trực tiếp; hóa đơn của các tổ chức, cá nhân đã ngừng sử dụng mã số thuế (
còn gọi là đóng mã số thuế)."

Kết luận:
- Nếu DN bị đóng mã số thuế, cưỡng chế hóa đơn -> Mà xuất hóa đơn là sử dụng hóa đơn bất hợp pháp.
--------------------------------------------------------------------
 
2. Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp bị phạt như thế nào?
 

Theo khoản 5 điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014 quy định về việc sử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn, cụ thể như sau:
 
5. Phạt tiền từ
20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này) hoặc hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này).

- Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, sử dụng bất hợp pháp hóa đơn và các trường hợp cụ thể xác định là sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, sử dụng bất hợp pháp hóa đơn thực hiện theo quy định tại Nghị định của Chính phủ và Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

 

Như vậy:
- Mức phạt đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là: Từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.
- Và phải thu hồi lại những hóa đơn đó.


----------------------------------------------------------------------------

3, Cách xử lý hóa đơn bị cưỡng chế (đóng MST):

Theo Công văn 410/TCT-KK ngày 27/01/2016 của Tổng cục thuế:

2. Về việc áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả đối với hóa đơn sử dụng trong thời gian cơ quan thuế áp dụng biện pháp cưỡng chế nợ thuế bằng biện pháp thông báo hóa đơn không có giá trị sử dụng.

Trường hợp, người nộp thuế sử dụng hóa đơn trong thời gian cơ quan thuế có Quyết định cưỡng chế nợ thuế bằng hình thức thông báo hóa đơn không còn giá trị sử dụng
là hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp.
- > Cơ quan thuế thực hiện
truy thu số thuế phát sinh (nếu có) do sử dụng hóa đơn bất hợp pháp.
- > Các hóa đơn nêu trên
không có giá trị sử dụng.
- > Đơn vị
bán hàng mua hàng bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp.
- > Đơn vị mua hàng
không được kê khai khấu trừ thuế GTGT và tính chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
- > Bên bán hàng và bên mua hàng
phải lập biên bản thu hồi các hóa đơn đã lập sai quy định. - Sau khi Quyết định cưỡng chế nợ thuế hết hiệu lực thi hành hoặc bị bãi bỏ, qua xác minh cơ quan thuế xác định thực tế có hoạt động mua bán hàng hóa, dịch vụ thì cơ quan thuế hướng dẫn đơn vị bán hàng xuất hoá đơn, căn cứ các hóa đơn này đơn vị bán hàng, mua hàng của Công ty thực hiện kê khai thuế theo quy định.
3. Về việc kê khai, tính thuế trong thời gian cưỡng chế hóa đơn
- Trường hợp trong thời gian cơ quan thuế ban hành Quyết định cưỡng chế nợ thuế bằng hình thức thông báo hóa đơn không còn giá trị sử dụng không thuộc trường hợp không phải kê khai theo quy định tại khoản c, Điều 10 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.
    - > Do đó người nộp thuế
vẫn phải kê khai thuế theo quy định.

--------------------------------------------------------------------------------------------

Trường hợp mua hóa đơn bán lẻ từng lần:

Theo Công văn 4118/TCT-QLN ngày 23/10/2018 của Tổng cục thuế:

- Công văn số 5936/TCT-QLN ngày 21/12/2016 của Tổng cục Thuế về việc sử dụng hóa đơn lẻ hướng dẫn:
“Trường hợp đang áp dụng biện pháp cưỡng chế thông báo hóa đơn không có giá trị sử dụng, nếu người nộp thuế
có văn bản đề nghị sử dụng từng hóa đơn lẻ cho từng lô hàng, hạng mục công trình hoàn thành để có nguồn thanh toán tiền lương công nhân, thanh toán các khoản chi phí đảm bảo sản xuất kinh doanh được liên tục thì Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thực hiện tiếp tục cho người nộp thuế sử dụng từng hóa đơn lẻ với điều kiện người nộp thuế có văn bản cam kết thực hiện nộp ngay 18% doanh thu trên hóa đơn lẻ được sử dụng vào ngân sách nhà nước.”

Công văn hướng dẫn trên không phân biệt bán tài sản, dịch vụ nào thì được phép sử dụng hóa đơn lẻ và bán tài sản, dịch vụ nào thì không được phép sử dụng hóa đơn lẻ, song chỉ áp dụng cho các đơn vị đảm bảo sản xuất kinh doanh được liên tục.
 
Đối với các đơn vị đã ngừng sản xuất kinh doanh nay bán tài sản thì Cục Thuế căn cứ tình hình cụ thể để áp dụng biện pháp xử lý cho phù hợp, tránh trường hợp tẩu tán tài sản.


 
-------------------------------------------------------------------------
 
Kế toán Thiên Ưng xin chúc các bạn làm tốt công việc kế toán!

- Nếu các bạn muốn tìm hiểu chuyên sâu hơn về thuế, kỹ năng nghiệp vụ kế toán, đọc phân tích báo cáo tài chính, kỹ năng quyết toán thuế...
- > Có thể tham gia:
Lớp học thực hành kế toán tổng hợp thực tế.
 -------------------------------------------------------

xuất hóa đơn khi bị đóng mã số thuế

học phí kế toán thiên ưng
Xem thêm

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG ĐỊA CHỈ CÁC CƠ SỞ HỌC
Hotline: Mr Nam:
                 0984. 322. 539
                 0963. 133. 042
Địa chỉ tại Hà Nội:

1. Cơ sở Cầu Giấy:
 Lô B11 
(Sau Tòa nhà Richland) - Số 9A - Ngõ 181 (Bên cạnh tòa nhà HITC) - Đường Xuân Thủy, Q. Cầu giấy, Hà Nội
Email: ketoanthienung@gmail.com 2. Cơ sở Định Công: Phòng H15 (Tầng 15) - Toà A - Chung cư 96 Định Công - Số 96 Đường Định Công - Thanh xuân - Hà Nội.
(Từ ngoài đường Giải phóng đi vào khoảng 200m, gần Cầu Định Công) 

Website: ketoanthienung.net
3. Cơ sở Thanh Xuân: Phòng 3A – Chung cư 39 - Số 19 Nguyễn Trãi,  Thanh Xuân
(Giữa Ngã Tư Sở – Giao cắt giữa Nguyễn Trãi và Trường Chinh).
  4. Cơ sở Long Biên: Phòng 501 - Nhà B13 - Ngõ 461 Nguyễn Văn Linh, Sài Đồng, Long Biên
(Gần chi cục thuế Quận Long Biên - Đường 5)
  5. Cơ sở Hà Đông: Phòng 10-A2, Tầng 10, Tòa nhà Westa 104 Trần Phú. P. Mộ Lao, Hà Đông
(Bên cạnh tòa nhà Hồ Gươm Plaza - BigC Hà Đông)
   
  Địa chỉ tại Hồ Chí Minh:

6. Cơ sở Quận 3: Phòng 0.03 Tầng lửng - Chung cư Green Building số 540/1 - Đường cách mạng tháng 8, Phường 11, Quận 3, TP. HCM
(Đối diện Công viên Lệ thị Riêng)
  7. Cơ sở Q. Thủ Đức - HCM: Phòng 1604, Chung cư Mỹ Long, Đường số 18, Phường Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh
(Gần vòng xoay Cầu bình Lợi và Ngã tư Bình Triệu)
Bản quyền thuộc về: Kế toán Thiên Ưng  DMCA.com Công ty kế toán Thiên Ưng
 
học phí kế toán thiên ưng